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TAARIFA KWA WANAHABARI 

MAFANIKO YA LATRA KATIKA KIPINDI CHA MIAKA MINNE YA 

UONGOZI WA MHE. DKT SAMIA SULUHU HASSAN, RAIS WA 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA (AWAMU YA SITA)  

 

Dar es Salaam, 14 Aprili 2025 

 

1.0 UTANGULIZI 

1.1 Shukrani 

Ndugu Wanahabari, Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na 

Wafanyakazi wa Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), naanza kwa 

kumshukuru Mwenyezi Mungu, kwa kutujalia uzima, na fursa ya kukutana leo kwa 

lengo la kutoa taarifa kuhusu mafanikio ya utendaji wa LATRA katika kipindi cha miaka 

minne (4) ya Serikali ya Awamu ya Sita, inayoongozwa na Mhe. Dkt Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

Pili, napenda kutumia fursa hii kutoa Pongezi za Dhati kwa Mhe. Dkt Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa Uongozi wake mahiri 

wa Serikali ya awamu ya sita wenye mafanikio mengi makubwa. Kwa maneno 

uchache, niseme tu kwamba, Uongozi wa Mhe. Rais, Dkt Samia Suluhu Hassan 

umetujengea mazingira rafiki yenye ushirikishaji wa wadau katika kusimamia 

sekta ya usafiri ardhini. Ninawapongeza pia uongozi mahiri na madhubuti wa 

wasaidizi wake, wakiwemo Mhe. Prof. Makame Mnyaa Mbarawa (Mb), Waziri wa 

Uchukuzi, Mhe. David Kihenzile (Mb), Naibu Waziri wa Uchukuzi, Prof. Godius 

W. Kahyarara, Katibu Mkuu - Wizara ya Uchukuzi, pamoja na Mha. Ludovick 

Nduhiye, Naibu Katibu Mkuu - Wizara ya Uchukuzi. 

 

Tatu, napenda kutumia fursa hii kuwashukuru sana watoa huduma zinazodhibitiwa 

na LATRA, watumiaji wa huduma za usafiri ardhini, pamoja na wadau wetu wote, 

zikiwemo taasisi za umma na sekta binafsi kwa ushirikiano waliotupatia katika katika 

kipindi chote cha utendaji wetu. LATRA imepata ushirikiano mkubwa kutoka kwa 

wadau wetu mmoja mmoja na kupitia vyama vyao ikijumuisha TABOA, TAT, TATOA, 



 

2 | Taarifa ya Mafanikio ya Utendaji wa  LATRA Katika Miaka 4 ya Serikali ya Awamu ya Sita - April, 2025 

TAMSTOA, TRFA, AKIBOA, KIBOA, DARCOBOA, UWADAR, KIBABOT na 

vinginevyo. Tunaahidi kuuenzi ushirikiano uliopo katika kutekeleza majukumu yetu 

kwa weledi, na kwa kuzingatia Sheria, Kanuni, Taratibu zilizopo. 

 

Mwisho, sio kwa umuhimu, niwashukuru sana ninyi Wanahabari pamoja na Wamiliki 

wa Vituo na Vyombo vya Habari kwa kutumia vyema taaluma zenu katika 

kuuhabarisha na kuuelimisha umma. Wino wa Kalamu zenu zina thamani kubwa sana 

katika kujenga Taifa lenye umoja, mshikamano, utulivu na amani ya kudumu. Asanteni 

sana na LATRA tutaendelea kuwathamini na kuthamini kazi zenu.  

 

1.2 Kuanzishwa kwa LATRA 

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) ilianzishwa kwa Sheria ya Mamlaka ya 

Udhibiti Usafiri Ardhini Sura 413 ili kudhibiti huduma za usafiri kwa njia ya Reli, 

Barabara na Waya; ikipokea majukumu haya kutoka Mamlaka ya Udhibiti Usafiri wa 

Nchi Kavu na Majini (SUMATRA). LATRA ilianza kazi rasmi mnamo tarehe 29 Aprili, 

2019 baada ya Sheria yake kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali Namba 358 la 

tarehe 26 Aprili, 2019.  

 

1.3 Ofisi za LATRA 

LATRA ina ofisi katika mikoa yote 26 ya Tanzania Bara. Aidha, katika kipindi hiki 

cha Serikali ya Awamu ya Sita, LATRA imesogeza huduma zake karibu zaidi na 

wananchi kwa kufungua ofisi katika maeneo ya kimkakati kwenye baadhi Halmashari 

za miji na wilaya nchini, ambapo tayari tumefungua ofisi kumi (10). Maeneo hayo ni 

Kituo cha Mabasi cha Magufuli - Mbezi, Tegeta, na Mbagala (Dar es Salaam). 

Maeneo mengine ni Makambako (Njombe), Kahama (Shinyanga), Masasi 

(Mtwara), Ifakara (Morogoro), Korogwe (Tanga), Same (Kilimanjaro), na Nzega 

(Tabora).  Hatua hii ni sehemu ya mafanikio ya Serikali ya Awamu ya Sita. 

 

Katika kuendelea na juhudi za kusogeza huduma za LATRA karibu na wananchi, 

taratibu za kuanzisha Ofisi zingine tano (5) zinaendelea katika maeneo ya Gongo la 

Mboto (Dar es Salaam), Mkuranga (Pwani), Chunya (Mbeya), Mufindi (Iringa), na 

Nyakanazi (Kagera). 
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2.0 DIRA, DHAMIRA NA MISINGI MIKUU 

Ndugu Wanahabari, Pamoja na kuongozwa na misingi ya Sheria, LATRA inazingatia 

Dira (Vision), Dhamira (Mission) na Misingi Mikuu (Core Values) iliyojiwekea na 

kuifuata kwenye utendaji kazi na  majukumu ya kila siku.  

a) Dira: Nchi yenye huduma za Usafiri Ardhini zenye usalama, uhakika na rafiki 

wa mazingira. 

b) Dhamira: Kusimamia huduma za Usafiri Ardhini kwa kutoa leseni, ufuatiliaji na 

ukuzaji wa ushindani kwa ajili ya ustawi wa Tanzania. 

 

c) Misingi Mikuu 

i) Weledi: 

 

Tunaonesha maarifa, ujuzi na mtazamo chanya kwenye 

kazi zetu; 

 

 

 

 

ii) Uwajibikaji: Tunajitahidi kubeba dhamana ya utendaji wetu; 

iii) Kufanya kazi 

kwa pamoja: 

 

Tunafanya kazi kwa pamoja ili kufikia malengo yetu 

tuliyojiwekea; 

 

iv) Uadilifu: 

 

 

 

Tuna uaminifu na uadilifu katika kuwahudumia wadau 

wetu 

 

;; 

 

 

 

 

 

v) Uwazi: 

 

Tunatekeleza majukumu yetu kwa uwazi na kwa 

ushirikiano; na 

 
vi)  Ubunifu: 

 

Tunajitahidi kutafuta njia bora za kuongeza thamani ya 

huduma zetu 

 

3.0 MAFANIKIO KATIKA MIAKA MINNE YA SERIKALI YA AWAMU YA SITA 

Ndugu Wanahabari, Mafanikio ya LATRA katika kipindi cha miaka minne (04) ya 

Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Uongozi wa Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kuanzia Mwezi Februari, 2021 hadi 

Mwezi Machi 2025 ni kama ifuatavyo: - 

 

4.1 Udhibiti Usafiri wa Barabara 

4.1.1 Utoaji Leseni kwa Vyombo vya Usafiri kwa Njia ya Barabara 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 5(1)( b) cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini, 

Sura ya 413, LATRA ina wajibu wa kutoa, kuhuisha, kusitisha na/au kufuta leseni 

za usafirishaji. Idadi ya leseni za usafirishaji zilizotolewa kwa vyombo vya usafiri wa 

abiria (passenger service vehicles), mizigo (goods carrying vehicles), na vyombo vya 

usafiri wa kukodi (private hire service vehicles) ziliongezeka kutoka 226,201 mwaka 
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2020/21 (Februari, 2021) hadi 334,859 mwaka 2024/25 (Machi, 2025), ikiwa ni 

ongezeko la leseni 108,658, sawa na ongezeko la asilimia 48. Hili ongezeko ni sawa 

na wastani wa ongezeko la asilimia 12 kila mwaka katika kipindi cha miaka minne (4).  

 

4.1.2 Kufikisha Huduma Karibu na Wananchi 

LATRA imefungua ofisi ndogo kumi (10) kwenye maeneo mbalimbali ya kimkakati na 

hivyo kuwa na jumla ya Ofisi 37 nchi nzima. Kufikia mwezi Machi 2025, ofisi hizi ndogo 

zimeonesha mafanikio katika kufikia wananchi walio mbali na miji mikuu ya mikoa, 

kuboresha udhibiti wa bodaboda, kutatua migogoro ya wadau katika maeneo hayo, 

kufikisha elimu kwa wadau na kusogeza ushirikiano na mamlaka mbalimbali kwenye 

maeneo hayo, ikiwemo Serikali za Mitaa (LGAs), Wakala wa Barabara za Mijini na 

Vijijini (TARURA) na mamlaka zingine zilizopo kwenye maeneo hayo. 

 

4.1.3 Maboresho ya Usafiri wa Mabasi ya Mijini  

LATRA imeendelea kuboresha usafiri wa umma katika miji na majiji makubwa hapa 

nchini. LATRA imeanzisha njia mpya 1,007 za daladala Mkoani Dar es Salaam ili 

kufika maeneo yasiyofikika na kurefusha baadhi ya njia kwa lengo la kumpunguzia 

gharama mwananchi. Njia za usafiri wa mabasi ya mijini zilizorefushwa ni kama 

ifuatavyo: 

 

a) Dar es Salaam: 

i) Mbezi Luis – Kisarawe kupitia barabara ya Malamba Mawili, Banana 

ii) Toangoma – Pugu Stesheni kupitia barabara ya Kilwa, Nyerere 

iii) Kivukoni - Bunju Sokoni kupitia Barabara ya Bagamoyo, 

iv) Gerezani - Bunju Sokoni kupitia Barabara ya Bagamoyo, 

v) Buyuni Sokoni - Stendi Kuu ya Magufuli kupitia Kinyerezi 

vi) Bunju Sokoni - Stendi Kuu ya Magufuli kupitia Madale 

vii) Mbande Kisewe - Gerezani kupitia Barabara ya Kilungule, Chang’ombe, 

Usalama, 

viii)Mvuti - Machinga Complex na Tabata Segerea, 

ix) Ngobedi B -Machinga Complex kupitia Nyota Njema, na 

x) Kitonga - Gerezani kupitia barabara ya Kilwa. 
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b) Arusha: 

LATRA imefanya mabadiliko ya njia za daladala kwa kuzifanya baadhi ya njia kuwa 

za mzunguko kwa lengo la kuongeza upatikanaji wa huduma kwenye baadhi ya 

maeneo ambayo hayakuwa na huduma. Mfano ni njia inayoanzia Kwa Mrombo 

kupitia Impala, Philips, Sanawari, Chuo cha Ufundi Arusha hadi ‘Fire’ na kurudi 

kwa Mrombo.   

 

c) Dodoma 

Katika Jiji la Dodoma, Makao Makuu ya nchi, zimeanzishwa njia mpya kwa ajili ya 

kuyafikia maeneo mapya ya makazi mapya kutokana na kukua kwa kasi kwa Jiji la 

Dodoma. Mfano wa njia hizo ni: 

i) Machinga Complex - Njedengwa,  

ii) Machinga Complex - Mpamaa, 

iii) Machinga Complex - Chidachi,  

iv) Machinga Complex - Nzuguni,  

v) Machinga Complex – Swaswa, na 

vi) Vyeyula - Ilazo.  

 

Hatua ya kuhamishia daladala kituo cha Machinga Complex kumesaidia kuwepo kwa 

njia za mzunguko katikati ya Jiji la Dodoma na hivyo kuongeza upatikanaji wa huduma 

kwa wananchi. Mzunguko huo ni kuanzia barabara ya Hospitali kupitia Majengo 

Sokoni hadi Machinga Complex kisha kupitia Uwanja wa Ndege na kurudi mjini. 

 

d) Jijini Mwanza 

Katika Jiji la Mwanza, zimeanzishwa njia ndefu kwa ajili ya kuyafikia maeneo mapya 

ya makazi na kukua kwa kasi kwa Jiji la Mwanza. Mfano wa njia hizo ni kutoka: 

i) Usagara  – Kisesa kupitia Buzuruga; 

ii) Ilalila  – Misungwi kupitia Buzuruga; 

iii) Nyashishi – TX kupitia Kiseke - PPF; 

iv) Nyashishi  – Kisesa Kona ya Kayenze kupitia Mecco 

v) Nyashishi  – Ilalila  kupitia Buzuruga; 

vi) Mwanza mjini – Igombe 

vii) Mwaloni – Kona ya Kayenze; na 

viii) Mwaloni – Kabusungu. 
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4.1.4 Uthibitishaji wa Madereva  

Kwa mujibu wa Kifungu cha 5(1)(e) cha Sheria ya LATRA Sura 413, LATRA ina 

jukumu la kusajili wahudumu na kuthibitisha madereva wa vyombo vya usafirishji 

vinavyodhibitiwa. Lengo la kuthibitisha madereva ni kuwa na madereva wenye weledi 

wa kuendesha magari yanayotoa huduma za usafiri wa umma na mizigo kwa usalama.  

 

Mamlaka imekuwa ikiwasajili madereva na baadae kuwapatia vyeti vya kuthibitishwa 

baada ya kufaulu mtihani wa kuthibitishwa inayofanyika katika Ofisi za LATRA za 

Mikoa yote 26 Tanzania Bara. Hadi kufikia tarehe 31 Machi, 2025, madereva 33,778 

walikuwa wamesajiliwa na taarifa zao kuingizwa kwenye Kanzidata (Database) ya 

Mamlaka. Kati ya madereva hawa, madereva 8,172 wamesajiliwa kwenye Mfumo wa 

Kufuatilia Mwenendo wa Mabasi (VTS) na kupatiwa Kitufe cha Utambuzi wa Dereva 

(i-button), na madereva 4,563 walifaulu mitihani ya LATRA kati ya 9,191 waliofanya 

mitihani huo (sawa na ufaulu wa asilimia 49.65) na kupatiwa vyeti vya kuthibitishwa. 

Matokeo haya yanaashiria maandalizi hafifu kwa madereva, woga wa mitihani 

unaofanywa kwa kompyuta, upya wa zoezi la kuthibitisha madereva, na 

kukosekana kwa utaratibu wa kujisomea/kujiendeleza kwa madereva.  

 

Muhtasari wa taarifa za madereva waliofanya mitihani na kufaulu/kuthibitishwa katika 

kipindi cha 2022/23 (Novemba, 2023) hadi 2024/25 (Machi, 2025) ni yameoneshwa 

kwenye Jedwali Na 01: 

 

Jedwali Na. 01: Idadi ya Madereva Waliothibitishwa na LATRA 

2022/23 2023/24 2024/25 

Waliofanya 

Mtihani 

Waliofaulu na 

Kuthibitishwa 

(Idadi) 

% Waliofanya 

Mtihani 

Waliofaulu na 

Kuthibitishwa 

(Idadi) 

% Waliofanya 

Mtihani 

Waliofaulu na 

Kuthibitishwa 

(Idadi) 

% 

1,707 1,061 62 3,879 1,952 50 3,605 1,550 43 

Chanzo: LATRA (2025) 

 

4.1.5 Usimamizi wa Usafiri wa Mabasi Usiku na Mchana (24/7) 

Serikali ya Awamu ya Sita iliondoa zuio la mabasi ya abiria kusafiri nyakati za usiku 

lililowekwa mwaka 1994. Akitoa Hoja ya kuahirisha Mkutano wa 11 wa Bunge la Bajeti 

tarehe 28 Juni, 2023, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, aliziagiza, Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi 

na Wizara ya Uchukuzi kuweka utaratibu mzuri wa usimamizi wa mabasi nyakati za 
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usiku. LATRA ilishiriki katika zoezi la kufanya maandalizi ya kuanza kwa safari za 

usiku kwa kushirikiana na wadau wake muhimu, hasa wamiliki wa mabasi (wakiwemo 

TABOA) na ilitekeleza maamuzi ya Serikali kwa kuanza kutoa ratiba za mabasi kusafiri 

usiku na mchana (24/7) kuanzia tarehe 1 Oktoba, 2023.  

 

Tarehe 29 Septemba, 2023, akitangaza kwa niaba ya Serikali kuanza kwa ratiba za 

safari za usiku, aliyekuwa Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la Usalama Barabarani na 

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Mhe. Jumanne Sagini (Mb), alieleza 

sababu sita (06) za Serikali kuruhusu safari za usiku kama ifuatavyo (Ninanukuu): 

 

i) Udhibiti wa usalama kupitia Jeshi la Polisi umeimarishwa kutokana na jitihada 

za Serikali ya Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania; 

ii) Mwamko wa wananchi, hususan wafanyabiashara kutumia taasisi za kifedha 

badala ya kusafiri na fedha taslimu (cash) umeongezeka;  

iii) Serikali imeimarisha huduma za mawasiliano ya simu kwa kujenga minara ya 

mawasiliano kwenye maoneo mengi Nchini; 

iv) Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) inao Mfumo madhubuti wa 

Kufuatilia Mwenendo wa Mabasi (VTS) unaofanyakazi kwa saa 24;  

v) Serikali kupitia Wizara ya Ujenzi imeboresha miundombinu ya usafiri, hususan 

barabara kuu na barabara za mikoa na hivyo kufanya Nchi yetu kuwa moja ya 

Nchi zenye usafiri wa barabara unaoaminika na bora; na  

vi) Wafanyabiashara wengi wanaomiliki mabasi ya abiria walio tayari kufanya 

safari za saa 24 wako tayari pia kuzingatia Sheria, Kanuni na Miongozo kuhusu 

usafiri na usafirishaji wa abiria.  

(Mwisho wa Kunukuu). 

 

Ndugu Wanahabari, Tangu kuanza kwa huduma za usafiri wa 24/7, LATRA 

imeendelea kushirikiana na Jeshi la Polisi, Kikosi cha Usalama Barabarani katika 

uratibu wa huduma za usafiri wa mabasi kwa kuimarisha usimamizi wa masharti ya 

leseni ikiwemo ukaguzi wa mabasi, utambuzi wa madereva kwa i-buttons na 

kongeza matumizi ya VTS. Hadi kufikia tarehe 31 Machi 2025, mabasi 2,323 

yalikuwa yamepatiwa ratiba za kutoa huduma za usafiri usiku na mchana (24/7). 

 



 

8 | Taarifa ya Mafanikio ya Utendaji wa  LATRA Katika Miaka 4 ya Serikali ya Awamu ya Sita - April, 2025 

Aidha, tathmini ya LATRA ya mwaka mmoja wa utekelezaji wa ruhusa hii ya safari za 

usiku na mchana (24/7) umeonesha Wananchi wengi wamefurahishwa na 

kuridhishwa na maamuzi ya Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mhe. 

Dkt Samia Suluhu Hassan kuondoa zuio la mabasi kusafiri usiku. Aidha, kuna 

mwitikio mkubwa wa Wananchi kutumia usafiri wa usiku kuliko mchana, na 

msongamano wa abiria kwenye Stendi umepungua sana, na ‘mchezo’ wa 

mabasi kukimbizana umepungua sana na unaelekea kwisha kabisa. Vilevile, 

tathmini ya LATRA inaonesha kuwa safari hizi za 24/7 zimepunguza gharama za 

njiani kwa abiria na kuboresha matumizi ya muda wao kwenye shughuli za 

kiuchumi, kijamii na kujiongezea vipato. 

 

4.2 Udhibiti Usafiri wa Reli  

4.2.1 Udhibiti wa Usalama wa Huduma za Reli 

Ndugu Wanahabari, Usafirishaji kwa njia ya reli nchini ni mojawapo ya eneo 

linalodhibitiwa na LATRA kwenye maeneo ya usalama wa miundombinu na 

mabehewa, nauli, viwango vya ubora na ufanisi wa utendaji. Katika hatua ya 

kutimiza majukumu haya, LATRA katika kipindi kinachoanzia Februari, 2021 hadi 

Machi, 2025 imefanya jumla ya kaguzi 275 katika miundombunu, ishara na 

mawasiliano, vitembea reli (vichwa na mabehewa) na uendeshaji. Kati ya kaguzi 

hizi, 143 zilikuwa kwa Shirika la Reli Tanzania (TRC), na kaguzi 132 zilikuwa kwa 

Mamlaka ya Reli ya Tanzania na Zambia (TAZARA).  

 

4.2.2 Uanzishwaji wa Huduma za Treni za SGR 

Ndugu Wanahabari, katika maandalizi ya kuanza kwa huduma za usafiri wa abiria 

kwa treni za SGR, LATRA ilikuwa na jukumu la kuthibitisha ubora wa vitembeareli 

kabla ya kuanza kutoa huduma. LATRA iliungana na timu ya wataalamu wa TRC na 

Wizara ya Uchukuzi kwenda Nje ya Nchi (zilikokuwa zinaundwa) na kukagua na 

kuthibitisha. Jumla ya vichwa vya treni 17, Mabehewa ya abiria 56, treni za seti 

za umeme (EMU) 10 na Mabehewa ya mizigo 264 yamekaguliwa kipindi cha 

uundwaji katika nchi za Korea, China, Malaysia na Ujerumani. Pia Mamlaka 

imefanya kaguzi za majaribio kwa mabehewa na vichwa hivyo baada ya kuwasili 

nchini kabla ya kuanza kutumika kutoa huduma. 
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Katika mwaka wa fedha 2023/2024, LATRA ilitekeleza jukumu la kisheria chini ya 

Kifungu cha 5(1)(c) kwa kupanga nauli za daraja la uchumi (Economy Class) wakati 

wa uanzishwaji wa huduma za treni ya kisasa (SGR). Kwa mujibu wa kifungu cha 19 

cha Sheria ya LATRA, Bodi ya Wakurugenzi ya LATRA iliidhinisha nauli za abiria kwa 

daraja la uchumi (economy class) kwa treni inayosimama kila kituo na treni 

inayosimama vituo maalum (express train) na kuanza kutumika mwezi Juni 2024.  

 

Nauli za Treni ya SGR zilitangazwa kwa Taarifa ya Kawaida Na 8931 kwenye 

Gazeti la Serikali Toleo Na 24 la 14 Juni 2024 zikiwa ni Shilingi 31,000 kwa treni ya 

kawaida (inayosimama kila kituo) na Shilingi 50,000 kwa treni inayosimama vituo 

maalum (express) kati ya Dar-es-Salaam na Dodoma. Nauli zilizoidhinishwa 

zimeelekeza mtoto mwenye umri kuanzia miaka minne hadi miaka 12 kutozwa nusu 

ya nauli na mtoto mwenye umri chini ya miaka minne kutotozwa nauli. Aidha, LATRA 

iliruhusu TRC kujipangia nauli za SGR kwa Daraja la Biashara (Business Class) 

na madaraja mengine ya juu (Royal Class) kwa kuwa eneo hili ni kwa abiria wenye 

uwezo kifedha na wanaoweza kufikia huduma hii.  

 

4.3 Udhibiti Usafiri wa Waya (Cable Transport Regulation) 

Ndugu Wanahabari, Serikali ya Awamu ya Sita kupitia Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo ya Taifa (2021/2022 hadi 2025/2026) imeelekeza maboresho katika 

huduma za utalii nchini. Katika kutekeleza jukumu hili, LATRA imefanya utambuzi wa 

mahitaji, utayari wa wadau, na maeneo ya uwekezaji nchini. Tathmini ya awali ya 

LATRA imebainisha maeneo yenye vivutio yaliyopo kwenye mikoa nane (08) ya 

Arusha, Kilimanjaro, Tanga, Dar es Salaam, Pwani, Morogoro, Iringa, na Mbeya. 

Aidha, rasimu ya Kanuni za Udhibiti wa Usafiri wa Waya zilishaandaliwa na Wizara ya 

Uchukuzi kwa kushirikisha wadau. Kanuni hizo zilijadiliwa kwenye kikao cha Wadau 

kilichofanyika tarehe 23 Disemba 2024. Pia, Bodi ya LATRA kwa kushirikiana na Ofisi 

ya Msajili wa Hazina, Wizara ya Uchukuzi, na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma na Utawala Bora, inakamilisha mapitio ya Muundo wa Uongozi na 

Mgawanyo wa Majukumu ili kuunda Kitengo cha Udhibiti Usafiri wa Waya na 

kuwezesha usimamizi wa Kanuni za Usafiri wa waya, pindi zitakapokamilika na 

kuidhinishwa na Mheshimiwa Waziri wa Uchukuzi kwa mujibu wa Kanuni ya 45 ya 

Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini, Sura ya 413. 
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4.4 Kukuza matumizi ya TEHAMA kwenye utoaji wa huduma 

4.4.1 Mfumo wa Usimamizi wa Shughuli za Kiudhibiti (RRIMS) 

Ndugu Wanahabari, LATRA inazingatia ubunifu na haswa matumizi ya TEHAMA 

katika utendaji wa kazi. Katika kipindi hiki, LATRA imejenga mfumo wa TEHAMA 

unaojulikana kama Railway and Road Information Management System (RRIMS) 

ambao ni mfumo mkuu wa utoaji leseni, usajili madereva, malipo na taarifa za udhibiti. 

Mfumo wa RRIMS umeunganishwa na mifumo ya taasisi nyingine za serikali kama 

vile TRA, TIRA, NIDA, GePG na BRELA ili kurahisisha uhakiki. Kadhalika, Mfumo huu 

unamwezesha msafirishaji kufanya maombi ya leseni na huduma zake pamoja na 

kuchapa leseni iliyoidhinishwa ndani ya saa 24 bila uhitaji wa kufika ofisi za LATRA, 

na hivyo kupunguza kwa kiwango kikubwa usumbufu na muda wa kupata huduma. 

 

4.4.2 Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa Magari (VTS) 

Ndugu Wanahabari, LATRA ilianzisha Mfumo wa Kufuatilia mwenendo wa Magari 

(Vehicle Tracking System – VTS) unaotumia ‘Satelite’, Kifaa cha Kufuatilia Mwenendo 

wa Magari (VTD), Mtandao wa Mawasiliano na Vifaa vya Uhifadhi Data Taarifa (GPS 

Data Servers) vinavyofanya kazi kwa pamoja ili kutuma taarifa za mwenendo mzima 

wa safari za chombo husika. Mfumo huu unalenga kusimamia matakwa ya usalama 

wa huduma kama ilivyoelekezwa kwenye Kifungu cha 5(1)(d) na Kifungu cha 6(g) cha 

Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini, Sura ya 413, LATRA.  

Mafanikio ya usimamizi wa magari kwa mfumo huu kufikia Machi 2025 yanaonekana 

kama ifuatavyo: 

(a) Jumla ya magari 11,826 yalikuwa yameunganishwa kwenye mfumo. 

(b) Kati ya hayo, magari 8,969 yanayotuma taarifa kwenye mfumo mpaka sasa. 

(c) Wastani wa magari 5,800 yanafanya safari kila siku katika nchi yetu. Idadi hiyo 

huongezeka katika kipindi cha mwisho wa mwaka na hufikia mpaka magari 

6,200 yanayofanya safari kwa siku. 

(d) Katika magari yasiyotuma taarifa, baadhi hayapo barabarani kutokana na 

sababu mbalimbali kama  

(i) Matengenezo ya muda mrefu. 

(ii) Ajali 

(iii) Kuungua moto 

(iv) Baadhi yamebadili njia (route) na kuhamia kwenye njia ambazo hazina 

uhitaji wa kufunga vidhibiti mwendo (VTS) 
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Jedwali Na. 02: Idadi ya magari yaliyounganishwa VTS 

S/n Mwaka wa Fedha Idadi ya Magari Yote 

1 2021/2022 5,979 

2 2022/2023 7,626 

3 2023/2024 9,951 

4 2024/2025 11,836 

Chanzo: LATRA (2025) 

 

Aidha, Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa Magari (VTS) umewezesha utambuzi wa 

madereva aliyethibitishwa, wakati akiwa barabarani. Idadi ya madereva waliopewa 

vitufe vya utambuzi (i-Button) inaoneshwa kwenye Jedwali Na. 03. 

Jedwali Na. 03: Vitufe vya Utambuzi (i-button) wlizopewa madereva 

S/N Mwaka wa Fedha Vitufe Vilivyogawiwa kwa Madereva 

1 2022/2023 256 

2 2023/2024 1,797 

3 2024/2025 6,119 

Chanzo: LATRA (2025) 

 

4.4.3 Mfumo Jumuishi wa Utoaji Tiketi (CeTS) – Safari Tiketi 

Ndugu Wanahabari, LATRA kwa kushirikiana na Mamlaka ya Mapato Tanzania 

(TRA), Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA), Shirika la Reli Tanzania (TRC) na Chama 

cha Wamiliki wa Mabasi (TABOA) pamoja na wadau wengine tumeunda mfumo 

jumuishi uliounganishwa na mifumo mingine ya utoaji tiketi ukiwemo wa TRC na 

mifumo ya tiketi za mabasi ili kurahisisha ukataji tiketi na kutunza taarifa za abiria.   

 

Katika kutekeleza Mfumo huu (CeTS) ambao unaweka Stendi za Mabasi na Treni 

Kiganjani, LATRA kwa kushirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA), Shirika 

la Reli Tanzania (TRC), Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), na Watoa Huduma 

wa Tiketi za Kielektroniki (e-Ticketing Vendors), imekamilisha kuunganisha 

Mifumo ya e-Ticketing ya TRC (MGR,… SGR inaendelea), pia imeunganisha 

mifumo ya e-Ticketing Vendors 13, na wengine wawili (02) wanaendelea na 

taratibu za kuunganishwa kwenye CeTS. 
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Hivyo, tangu kuanza kuunganisha mifumo ya Ticketi za Kielektroniki kwenye CeTS,  

tarehe 02/08/2024 hadi tarehe 31/03/2025, taarifa zetu zinaonesha jumla ya abiria 

(miamala ya tiketi za kielektroniki) 13,429,549 ilifanyika kwenye CeTS. Idadi hii ni 

sawa na wastani wa abiria (miamala) 58,137 zinaonekana kwa siku, sawa na 

wastani wa abiria (miamala) 1,744,100 kwa mwezi katika kipindi hicho cha siku 231, 

takriban miezi nane tangu kuanza kutumia mfumo huu. 

 

Hivyo, Mfumo huu (CeTS) utakapotekelezwa ipasavyo, itaboresha sana huduma za 

usafiri wa umma kwa wananchi/abiria kupata tiketi zao kutoka kwenye dirisha moja na 

kujichagulia usafiri wa daraja analomudu na kwa njia anayokwenda. Aidha, Mfumo 

huu utawapa wamiliki taarifa sahihi za miamala yao, na kwa Serikali, itasaidia katika 

kuweka mipango ya kuboresha usafiri huu ikiwa ni pamoja na mipango ya ruti. Mfumo 

huu ukikamilika vyema kwenye usafiri wa mabasi ya mikoani na Nchi jirani, 

utaelekezwa kwenye mabasi ya mijini (daladala) na usafiri wa kukodi. 

 

4.4.4 Mfumo Tumizi wa LATRA (LATRA App) 

Ndugu Wanahabari, LATRA imeandaa mfumo tumizi unaopatikana kwenye 

simujanja ‘Play Store’ za aina ya Android. Huduma hii inamwezesha mwananchi 

kupata taarifa za nauli za mabasi, kutambua uhalali wa leseni za magari na adhabu, 

hivyo kumuwezesha abiria kuepuka kutumia gari lenye changamoto ili kujiepusha na 

usumbufu.  

 

4.4.5 Matumizi ya Mfumo wa e-Mrejesho 

Ndugu Wanahabari, LATRA inatumia Mfumo wa Serikali wa e-Mrejesho unaotumika 

kwa ajili ya kupokea Malalamiko, Mapendekezo, Pongezi au Maulizo. Mfumo 

unapatikana kwa anwani ya emrejesho.gov.go.tz au kwa kupakua mfumo tumizi wa e-

Mrejesho au kwa kutumia simu kwa njia ya msimbo (USSD) au kwa kupitia tovuti ya 

LATRA www.latra.go.tz sehemu ya tovuti mashuhuri. Hivyo, tunawasihi wananchi 

wote kutumia mfumo huo na tunawahakikishia kushughulikia masuala 

yatakayowasilishwa ndani ya siku 21 tangu utakapowasilisha lalamiko au maulizo 

yako. 

 

https://emrejesho.gov.go.tz/
http://www.latra.go.tz/
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4.5 Elimu kwa Umma na Maonesho 

4.5.1 Uandaaji na Urushaji wa Vipindi vya Elimu kwa Umma  

Ndugu Wanahabari, LATRA kupitia studio yake iliyoko Dar es salaam imeendelea 

kuandaa maudhui na vipindi vya elimu kwa umma; na kuvirusha kupitia Shirika la 

Utangazaji Tanzania (TBC1), Clouds TV na mitandao ya kijamii kama vile ‘LATRA 

Online TV’ (You tube, Instagram, Facebook na X). Aidha, katika kipindi cha miaka 

minne ya taarifa hii, LATRA iliandaa na kurusha vipindi 365, vikiongezeka kila mwaka 

haswa kupitia mitandao ya kijamii. Jedwali Na 04 linaonesha taarifa ya vipindi 

vilivyoandaliwa na kurushwa katika kipindi cha 2020/2021 hadi 2023/2024.  

 

Jedwali Na 04: Vipindi vya Televisheni na Mitandao ya Kijamii, 2020/21-2023/24 

Na. Aina ya Vipindi 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 Jumla 

1 Vipindi vya Runinga (TV) 40 48 52 52 192 

2 Mitandao ya Kijamii 12 30 63 68 173 

 Jumla 52 78 115 120 365 

Chanzo: LATRA (2025) 

 

Aidha, kuanzia Julai, 2024 hadi Machi, 2025 jumla ya vipindi 113 viliandaliwa na 

kurushwa kwenye Runinga na Mitandao ya Kijamii ili kuelimisha umma kuhusu 

masuala mbalimbali ya kiudhibiti yanayotekelezwa na LATRA. Kielelezo Na. 01 hapa 

chini kinaonesha vipindi vilivyorushwa kupitia Televisheni na Mitandao ya Kijamii 

katika kipindi cha 2020/2021 hadi 2023/2024. 

 

Kielelezo Na 1: Vipindi vya Televisheni na Mitandao ya Kijamii, 2020/21 – 2023/24 

 
Chanzo: LATRA 
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4.5.2 Ushiriki katika Maonesho na Tuzo 

Ndugu Wanahabari, LATRA imeendelea kushiriki kwenye maonesho mbalimbali ya 

Kitaifa na Kisekta kwa lengo la kutoa elimu kwa wananchi, yakiwemo maonesho ya 

Sabasaba,  Wiki ya Nenda kwa Usalama Barabarani Tanzania Bara, Maonesho 

ya Nanenane, Wiki ya Usalama Barabarani Zanzibar, Maonesho ya Wiki ya 

Utumishi wa Umma na Mkutano wa Mwaka wa Sekta ya Uchukuzi. Katika kipindi 

cha miaka miwili mfululizo, LATRA imetambulika kwa jitihada za kutoa elimu kwa 

umma na kupewa tuzo mbalimbali katika maonesho haya. 

4.5.3 Huduma kwa Wateja 

Ndugu Wanahabari, LATRA imeanzisha kituo cha huduma kwa wateja mwaka 

2023/24 kinachofanya kazi kwa saa zote ili kurahisisha utatuzi wa migogoro na 

changamoto kwa wakati.  Huduma za kituo hicho zinapatikana kupitia namba za 

kupiga bila malipo 0800110019 na 0800110020. Aidha LATRA imeendelea 

kuzitangaza namba hizi kupitia vipindi vya elimu kwa umma, mitandao ya kijamii na 

kuzibandika katika maeneo mbalimbali yanayofikiwa na wadau wetu. Kwa sasa, 

namba hizi zinaandikwa kwenye milango ya mabasi ya mijini sambamba na viwango 

vya nauli. Tathimini ya wateja ya mwaka 2023/2024 inaonesha asilimia 82 ya wateja 

wanaridhika na huduma za msingi za LATRA. 

 

4.6 Utatuzi wa Migogoro 

Ndugu Wanahabari, Utatuzi wa migogoro ni moja ya kazi za LATRA inayoelekezwa 

na Kifungu cha 5(1)(h) cha Sheria ya LATRA Sura ya 413.  LATRA hupokea na 

kushughulikia migogoro baina ya watoa huduma, watoa na watumiaji huduma, na 

baina ya watumiaji huduma.  Muelekeo wa malalamiko katika miaka mitatu iliyopita 

unaonyesha ongezeko la mwamko wa watumiaji huduma kuwasilisha malalamiko, 

huku kiwango cha utatuzi kikiwa cha zaidi ya asilimia 90 kila mwaka; ikiashiria uweledi 

katika kushughulikia migogoro kama inavyoonekana katika jedwali Na. 05 hapo chini. 

 

Jedwali Na 05: Utatuzi wa Malalamiko yaliyopokelewa kati ya 2022/23 – 2024/25 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Malalamiko 
Yaliyopokelewa 

Malalamiko 
Yaliyotatuliwa 

Malalamiko 
Yaliyokatiwa 

Rufaa 

Malalamiko 
Yaliyobaki 

% Yaliyo 
tatuliwa 

2022/23 234 234 0 0 100.0% 

2023/24 286 258 21 7 90.2% 

2024/25 287 265 2 20 92.3% 

Chanzo: LATRA 
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4.0 HITIMISHO 

Kwa mwaka huu wa fedha 2024/2025 LATRA imejipanga kuhakikisha kuwa huduma 

za usafiri ardhini kwa abiria, mizigo na wa kukodi zinakuwa bora na salama zaidi, 

zinawafikia wananchi, kuondoa kero na changamoto mbalimbali katika sekta. Hii ni 

katika kutafsiri maono na kutekeleza maelekezo ya Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kuwatumikia 

Watanzania na kufikia matarajio yake na ya Serikali nayoiongoza. 

 

Aidha, LATRA imejipanga kusimamia huduma za usafiri ardhini ambapo huduma za 

usafiri wa barabara na reli zina mchango mkubwa katika kukuza uchumi na 

kuwezesha Tanzania kufanya biashara na Nchi za Jumuia ya Maendeleo Kusini mwa 

Afrika (SADC) na nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki (EAC). 

 

Ninapoelekea kumalizia mazungumzo yangu, naomba nitumie fursa hii kuwashukuru 

tena Wanahabari wote mliopo hapa kutoka vyombo mbalimbali vya habari (magazeti, 

radio, televisheni na mitandao ya kijamii) na wengine popote walipo, kwa ushirikiano 

mzuri mliotupatia na mnaoendelea kutupatia hasa katika kipindi hiki cha Serikali ya 

Awamu ya Sita inayoongozwa na Dkt Samia Suluhu Hassam, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, kwa kuufikishia umma habari mbalimbali zikiwemo za 

LATRA na huduma za udhibiti wa usafiri ardhini bila kuchoka.  

 

Mwisho, kwa wadau wetu na Watanzania wote kwa ujumla, tunawaomba tuendeleze 

umoja, mshikamano, amani, upendo, utulivu, ushirikiano, kusaidiana na 

kuheshimiana na kamwe tusibaguane kwa rangi, dini, kabila, jinsia, kanda au rika. 

Tuzidi kumuomba Mwenyezi Mungu amjaalie afya njema na umri mrefu Mhe. Dkt 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mhe. Rais 

wetu ametuongoza kwa mifano kupitia falsafa yake ya 4R iliyojikita katika masuala 

ya Maridhiano (Reconciliation), Ustahamilivu (Resilience), Mageuzi (Reforms), 

na Kujenga upya Taifa (Rebuilding).  Tunamtakia mafanikio makubwa zaidi kwenye 

Uchaguzi Mkuu ujao wa mwaka huu, 2025 na tunamuomba Mungu amjaalie 

kuendelea kuliongoza Taifa letu na kuendeleza kasi ya maendeleo ya Nchi. 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 

 

 

MKURUGENZI MKUU- LATRA 
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